बुधवार, २५ जानेवारी, २०१७

पदम पुरस्काराची यादी जाहीर - २६ जानेवारी २०१७

पदम पुरस्काराची यादी जाहीर - २६ जानेवारी २०१७

* प्रजासत्ताक दिनाच्या संध्येला पदम पुरस्काराची घोषणा झाली असून ७ जणांना पदमविभूषण, ७ जणांना पदमभूषण, व ७५ जणांना पदमश्री पुरस्कार देण्यात आले. 

* पदमविभूषण पुरस्कार - के. जे. येसूदास [कला व संगीत], सद्गुरू जग्गी वासुदेव [अध्यात्म], शरद पवार [सामाजिक सेवा], मुरली मनोहर जोशी [सामाजिक सेवा], स्व सुंदरलाल पटवा [सामाजिक सेवा-मरणोपरांत], स्व पी ए संगमा [सामाजिक सेवा मरणोपरांत] 

* पदमभूषण पुरस्कार - विश्व मोहन भट्ट [कला व संगीत], प्रा डॉ देवी प्रसाद द्विवेदी [साहित्य व शिक्षण], तेहेमटन उदवाडिया [वैद्यकीय], रत्नसुंदर महाजन [अध्यात्म्य], स्वामी निरंजन नंदा सरस्वती [योग], राजकुमारी महाचक्री शिरीधोन [साहित्य,शिक्षण], स्वामी चो रामास्वामी [साहित्य पत्रकारिता] मरणोपरांत.

* पदमश्री पुरस्कार खालील विभागानुसार आहेत.
१] कला विभाग - वासंती बिस्ट, सी के नायर, अरुणा मोहंती, भारती विष्णूवर्धन, साधू मेहेर, टी के मूर्ती, लैशराम वीरेंद्र कुमार सिंग, कृष्ण राम चौधरी, टिलक गीताई, प्रा एक्का एडगिरी राव, जितेंद्र हरिपाल, कैलास खेर [महाराष्ट्र], प्रसाला बी पोन्नमल, सुक्र्री बोम्मागौडा, मुकुंद नायक, पुरुषोत्तम उपाध्याय, अनुराधा पौडवाल [महाराष्ट्र], वेप्पा नबी निल.

२] सिव्हिल सर्व्हिस - टी हनुमान चौधरी, टी के विश्वनाथ, कनवल सिब्बल.  

३] साहित्य शिक्षण - बिरखा बहादूर लिंबू मूरिंगला, इली अहमद, डॉ नरेंद्र कोहली, प्रा जी व्यंकटसुब्बीयाह, अख्खितम अच्युतम नाम्बुथिरी, काशिनाथ पंडित, चामूं कृष्णा शास्त्री, हरिहर कृपालू त्रिपाठी, मायकेल डॅनिनो, पूनम सूरी, व्ही जे पटेल, व्ही कोटेश्वरम्मा, बलबीर दत्त, भावना सोमय्या, विष्णू पंड्या.

४] वैद्यकशास्त्र विभाग - डॉ सुब्रतो रॉय, डॉ भक्ती यादव, डॉ मोहम्मद अब्दुल वाहिद, डॉ मदन मोहन गोडबोले, डॉ देवेंद्र दयाभाई पटेल, डॉ हरकिशन सिंग, डॉ मुकुट मिंझ.

५] इतर क्षेत्र - अरुण कुमार शर्मा [पुरातत्व], संजीव कपूर [कुक], मीनाक्षी अम्मा [मार्शल आर्ट], गेनाभाई दुर्गाबाई पटेल [शेती].

६] विज्ञान विभाग - चंद्रकांत पिठावा, अजॉय कुमार रॉय, चिंताकिंदी मल्लेशाम, जितेंद्रनाथ गोस्वामी.

७] समाजसेवा विभाग - दारीपल्ली रामैयाह, गितेश भारद्वाज, कारीमूल हाक, बिपीन गणात्रा, निवेदिता रघुनाथ भिडे, अप्पासाहेब धर्माधिकारी, बाबा बालवीर सिंग सिचवाल.

८] क्रीडा विभाग - विराट कोहली [क्रिकेट], शेख नाईक [अंध क्रिकेट], विकास गौडा [थाळीफेक], दीपा मलिक [दिव्यांग ऍथलिट], दीपा कर्माकर [जिम्नॅस्ट], पी आर श्रीजेश [हॉकी], साक्षी मलिक [कुस्ती].

९] व्यापार विभाग - मोहन रेड्डी वेंकटरामा बोदानापू.

१०] परदेशी नागरिक - इम्रात खान [कला], अनंत अग्रवाल [साहित्य], एच आर शाह [साहित्य] मरणोपरांत, सुनीती सोलोमन [वैद्यकशास्त्र].

0 टिप्पणी(ण्या):

टिप्पणी पोस्ट करा

ShareThis

 

Copyright @ 2015 Clear MPSC.